Agosti 16, 2022
Dakika 3. Soma

Ahhh - maji safi ya kunywa!

Rudi Nyumbani

Pamoja Greener - Bernadette Kirsch anashiriki mawazo mahiri kwa mtindo wa maisha unaozingatia mazingira

Vyungu vya udongo ni kidokezo cha maji safi kwa nyumba yako.

Jinsi ya kutengeneza maji yako safi Zanzibar kwa gharama karibu sifuri, anaelezea mtaalam wetu wa kijani Bernadette Kirsch, mkuu wa kilimo cha kudumu cha Fumba Town.

Maji ni suala kwa njia nyingi: uchafuzi wa mazingira, mazingira, maendeleo ya miji na hata sera za serikali zote zinapingana na dozi yetu iliyowekwa ya angalau lita moja ya maji safi ya kunywa kwa siku. Nusu ya wakazi wa Zanzibar bado hawana maji safi ya kunywa ya bomba. Asilimia 60 ya kupoteza maji hutokea kwa sababu ya mabomba ya zamani. 

Mji wa Fumba ulipoanzishwa mwaka 2015, huduma ya maji ya kujitegemea kwa mji huo mpya ilianzishwa huku vijiji jirani vya Nyamanzi na Dimani vikinufaika nayo. Kuanzia Septemba mwaka huu, Mji wa Fumba utaunganishwa kwa njia ya ziada na njia za manispaa za Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ambao watalazimika kufanya vipimo vya ubora mara kwa mara. Habari njema: Bei ya maji inatarajiwa kushuka. Maji yote ya Zanzibar, yawe ya kibinafsi au ya umma, yanatoka kwenye visima. 

Chochote chanzo, kuwa katika upande salama, kuchuja maji ya kunywa kwa vichungi vya udongo ni wazo nzuri kwa matumizi yako ya nyumbani - na njia kamili ya kuchukua nafasi ya kununua maji ya chupa. Sisi sote tunatumia maji mengi ya chupa. Njia nzima kwenye duka la mboga zimejaa. Lakini ingawa watu wengi wanajua kuwa maji ya chupa si wazo zuri kwa sababu nyingi (tazama kisanduku), tunaendelea kuyanunua hata hivyo. 

Udongo ni safi!

Matumizi ya filtration ya mchanga yanaweza kupatikana kwa Wamisri wa kale. Mnamo 1804, vichungi vya kwanza vya sufuria ya udongo vilitumiwa kusafisha usambazaji wa maji huko Paisley, Scotland. Mfumo wa kuchuja maji ya kauri umetajwa na Kitabu cha Teknolojia Inayofaa cha Umoja wa Mataifa, na mamia ya maelfu ya vichungi vimesambazwa duniani kote na mashirika kama vile Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu, Madaktari Wasio na Mipaka na Oxfam.

Kwa matumizi ya Zanzibar ninapendekeza “Maji Salama’’ iliyotungwa na Safe Water Ceramics East Africa (SWCEA). Tumetumia mfumo huu kwa zaidi ya miaka mitano katika Kampuni ya Permaculture Design (PDC) na kioski cha Kwetu Kwenu katika Mji wa Fumba.

Vichungi vya udongo hufanyaje kazi?

SWCEA ni biashara ndogo inayoendeshwa na familia mjini Arusha; chujio chao cha maji ya kauri kimethibitisha kuondoa 99% ya vimelea vyote vinavyojulikana, ikiwa ni pamoja na vile vinavyosababisha kipindupindu, kuhara damu, na matatizo ya tumbo. Mchanganyiko wa udongo, vumbi la mbao na fedha ya colloidal hutumiwa kuunda sura ya awali ya sufuria iliyofanywa kwa mkono. Colloidal silver ndio kiungo kikuu (pia cha gharama) ambacho huua bakteria. Sufuria huchomwa kwa digrii 900 kwenye tanuru kwa karibu masaa 24, ikifuatiwa na mchakato wa kupoa na kukausha kwa siku kadhaa. Uchunguzi wa mara kwa mara, unaofanywa katika kliniki ya eneo hilo, huamua ikiwa mtiririko wa maji ni kama inavyotarajiwa (lita 2-4 kwa saa) na bila bakteria. 

Kutumia chujio cha udongo nyumbani

Ni rahisi na rahisi kutumia. Kila kichujio cha kauri kinakuja na ndoo ya plastiki ya kiwango cha chakula yenye kifuniko na bomba. Inaweza kuchuja lita nne kwa saa na lita 36 kwa siku. Brashi ya kusugua na kusafisha chujio kila baada ya miezi mitatu na maagizo ya kusafisha yanajumuishwa. Vichungi vina muda wa maisha wa miaka mitano.

Hasara kidogo ni mchakato wa polepole wa kuchuja. Nimekuwa na mazoea ya kuacha chujio kiendeshe wakati wote na kuhifadhi maji kwenye chupa za glasi kwenye friji na nje. Kwa mara mbili za kwanza ambazo tuliendesha chujio kilikuwa na ladha ya udongo. Baada ya hapo, ilionja mbichi, kwani mkaa uliotolewa kutoka kwa machujo yaliyochomwa ulirejesha ladha ya asili ya maji. Ili kuongeza ladha, mara nyingi mimi huongeza kipande cha limao, mint au lemongrass. 

Makala Zinazohusiana

Machi 21, 2023
3 dakika.

#MY RAMADAN "Detox yangu kutoka kwa vitu vingi"

Je, ni vigumu kukaa bila maji? Je, unaweza kufanya kazi kweli? Je, watalii wanakaribishwa? Hafsa Mbamba, mwanamke mashuhuri wa kazi ya Kizanzibari na mama, anatupa ufahamu juu ya maisha yake wakati wa mwezi mtukufu, unaofanyika karibu 22 Machi hadi 20 Aprili mwaka huu. Tafadhali tuambie kuhusu utaratibu wako wa Ramadhani - kati ya ofisi na familia? […]
Soma Zaidi >>
Machi 14, 2023
3 dakika.

"Lazima Tuhifadhi Historia Yetu Sasa"

KIPEKEE: Mkurugenzi Mpya wa Makumbusho na Mambo ya Kale azungumza wakati wa matembezi katika Mji Mkongwe Zaidi ya miaka 1000 ya historia changamfu. Hali ya Urithi wa Dunia. Mji Mkongwe ni hazina ya kipekee, kito cha thamani cha utalii. Maryam Mansab, mkurugenzi mpya kijana wa makumbusho yote ya Zanzibar, anatazamiwa kuokoa "makumbusho hai". Ofisi yake, kwa […]
Soma Zaidi >>