Mei 24, 2021
Dakika 4. Soma

"Wacha turudishe utukufu wa zamani"

Rudi Nyumbani

EXCLUSIVE Mhe. Waziri Mudrick Soraga azungumza kuhusu manufaa kwa wawekezaji

Mwanzo mpya, baraza la mawaziri changa: mwenye umri wa miaka 36 Mhe. Mudrik Ramadhan Soraga ni mmoja wa wenye vipaji vya kutumainiwa vya serikali mpya ya Zanzibar iliyochaguliwa mwezi Oktoba. Frank na mwenye mawazo wazi, Waziri wa Kazi, Uchumi na Uwekezaji alizungumza na gazeti la The FUMBA TIMES kuhusu mpango wa bandari kubwa, vivutio vya biashara na kuitaja Zanzibar "moja ya maeneo yenye uwekezaji mkubwa duniani".

NA ANDREA TAPPER

Waziri Soraga, ni watu wangapi wana kazi Zanzibar?

Asilimia 45, takriban asilimia 60 ya hizi katika utalii. Wengine - Wazanzibari walio wengi - wanafanya kazi katika sekta isiyo rasmi, katika wakulima wadogo na wavuvi au hawana kazi kabisa.

Utalii pekee hauwezi kuwa jibu; Coronavirus imetufundisha somo hili. Una mpango gani wa kuleta uchumi mseto?

Nakubali, tuna mayai mengi sana kwenye kikapu kimoja. Tunahitaji kupanua kwingineko yetu. Mali yetu kubwa ni bahari, ndio tunaita uchumi wa bluu. Kuboresha na kuifanya sekta ya uvuvi kuwa ya viwanda na kilimo cha mwani ni fursa kubwa. Vivyo hivyo kwa tasnia ya karafuu; Zanzibar iliwahi kuwa miongoni mwa wauzaji wakuu watatu wa karafuu duniani kote hadi mwaka 2010, enzi za zamani ilikuwa hata Nambari ya Kwanza! Huo ni uwanja wa wawekezaji. Itatoa miche milioni tatu bila malipo. Tunataka kuongeza pato la karafuu kutoka tani 3000 za sasa kwa mwaka hadi tani 8000. 

Nini kilisababisha kuporomoka kwa sekta ya karafuu?

Ni wakati muafaka wa kubinafsisha biashara hiyo. Miti mingi ni ya zamani na imechakaa, mingi bado ya enzi za ukoloni. Ni lazima tupande miti mipya. Acha uchumi wa soko huria uchukue sura. 

Je, janga la Corona limesababisha uharibifu mdogo wa kiuchumi kuliko ilivyohofiwa hapo awali?

Kuanzia Machi hadi Septemba tulivumilia kile ambacho kilikuwa kama kufuli kabisa. Kila mtu, kuanzia wamiliki wa hoteli hadi waendeshaji watalii hadi mashamba ya viungo, waliona hasara kubwa. Kuanzia Oktoba kuendelea, hata hivyo, ukweli kwamba Zanzibar ilikuwa wazi, ilizalisha wimbi kubwa la watalii kutoka nchi za Mashariki, ambalo kwa upande wake liliunda mto wa kiuchumi. Kwa jumla tulipata asilimia 50 ya mapato ya 2020 - zaidi ya maeneo mengi ya utalii ulimwenguni. Zanzibar ilikuwa na ndege 600 zilizotua katika muda wa chini ya miezi mitatu, na kukiweka miongoni mwa viwanja vya ndege vyenye shughuli nyingi zaidi barani Afrika. Sasa tunapaswa kuwa waangalifu ili tusipunguze thamani ya chapa yetu.

Chapa ya Zanzibar - ipo?

Ningependa kusema kwa uwazi sana, na si kwa sababu tu mimi ni mtoto wa familia ya wakulima wa kilimo cha kilimo cha kudumu: Utalii wa mazingira ndio mipaka mpya. Sisi ni kisiwa chenye nafasi chache na idadi ya watu inayoongezeka kila mara. Utalii wa mavuno ya juu na wa thamani kubwa ndio jibu. Kwa Pemba, mojawapo ya viumbe hai vya kimungu katika sayari hii yenye hifadhi ya matumbawe na uvuvi isiyoharibika, tutaruhusu tu hoteli zisizozidi 25 zikizingatia ustawi, kutoroka, kutengwa kimaumbile…

.. kama hoteli za kifahari zilizopo tayari za kijani kibichi za Manta Resort na Fundu Lagoon?

Ndiyo.

Ningewekeza Zanzibar leo ungeshauri nini?

Uvuvi wa bahari kuu ikiwa ni pamoja na tasnia ya kufungia na kufungasha kwa mauzo ya nje. 

Je, hakuna uvuvi wa kupita kiasi bado?

Hapana, kinyume chake. Kwa sasa, tunachunguza asilimia 1 pekee ya hisa zetu za uvuvi. 

Vipi kuhusu tasnia ya utengenezaji wa bidhaa za ndani, njia mbadala ya utalii iliyosubiriwa kwa muda mrefu?

Ninakubaliana nawe kabisa na ninatoa wito kwa wawekezaji kutumia Maeneo yetu ya Kiuchumi Huria (tazama kisanduku, mh) kuanzisha viwanda vidogo vidogo. Mwekezaji wa Kituruki kwa instande anaonyesha nia ya kuanzisha kiwanda cha vifaa vya nyumbani na samani. Kwa sasa, viwanda vinachangia asilimia 2 tu ya uchumi wa Zanzibar.

Kumekuwa na upungufu mkubwa wa tasnia ya utengenezaji.

Kuporomoka kwa uchumi mwishoni mwa miaka ya 80 kulitokea kwa sababu kadhaa: Baada ya viwanda vya ubinafsishaji kufungwa kwa sababu ya usimamizi mbaya; watumishi wa umma wasio waaminifu katika kuenea kwa unyakuzi walizidisha hali hiyo, taasisi fulani zilinufaika na uagizaji bidhaa kutoka nje. Sikuwahi kuelewa yote hayo! Kipaumbele cha kwanza cha serikali kiwe kulinda tasnia ya ndani.

Je, kazi ya ujuzi iko wapi Zanzibar?

Mada ninayopenda sana moyoni mwangu! Tunahitaji haraka kuwekeza katika uchumi wetu wa maarifa, kuhakikisha kuwa watu wamejitayarisha kwa soko la ajira kuja. Kwa sasa, kiwango cha ufaulu katika A-level visiwani Zanzibar ni asilimia 40 tu. Hiyo ina maana, asilimia 60 hawakuelewa walichofundishwa darasani.  

Uagizaji nje na uagizaji unahitaji bandari ya kisasa inayofanya kazi vizuri - hatua dhaifu hadi sasa...

Sana sana. Sisi ni taifa la mabaharia! Tunapaswa kurudisha siku za utukufu wa zamani wa biashara ya ulimwengu. Ndiyo maana tunafuraha sana kuidhinisha mkataba na Oman wa kufadhili bandari mpya ya viwanda yenye thamani ya mamilioni ya dola katika eneo la kaskazini-magharibi la Mangapwani ambako tuna hali bora ya kina kirefu cha bahari yenye ufuo wa kilomita saba na kina cha mita 20. . Itakuwa ni bandari yenye madhumuni mengi yenye vituo vingi, utunzi wa makontena ya kisasa, vifaa vya mafuta, huduma za gesi asilia nje ya nchi, uvuvi na chelezo kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa meli za baharini. Hata hivyo, tutaweka bandari iliyopo ya Malindi karibu na eneo la urithi la Mji Mkongwe na kuigeuza kuwa boti ya burudani na kituo cha meli cha watalii chenye maduka ya kudadisi na jahazi. 

Bandari mpya – mradi mkubwa wa muda mrefu...

..ambayo tunakusudia kuharakisha kwa kutarajia mpango mkuu uwe kwenye meza yetu ndani ya miezi 3-6.

Baadhi ya kanuni, kuhusu kodi kwa mfano, bado zinahitaji kuwianishwa kati ya Tanzania na Zanzibar?

Marekebisho mengi ya udhibiti na sheria yanakuja. Tunataka kuondoa kila kitu ambacho kinawaweka wawekezaji mbali.  

Polepole sana, wakosoaji wanasema. Fumba, kwa mfano, inakosa mchanga kwa ajili ya ujenzi, tatizo kubwa. 

Ninaifahamu. Hatuwezi kutumia mchanga wa ndani maana tungemaliza maliasili zetu za Zanzibar. Mchanga kutoka Bagamoyo uruhusiwe kwa ajili ya ujenzi; kumekuwa na masuala ya vibali lakini tumeyatatua, na tunalifanyia kazi suala hilo kwa bidii.

Kweli wizara yako haiwezi kulalamika kwa kukosa kazi, nini maono yako kwa Zanzibar 2025?

Mazingira ya biashara yanayostawi, kupungua kwa umaskini kwa kiasi kikubwa na matumaini ya kuwa nchi yenye uchumi wa kati wa Zanzibar pia. 

Mhe. Mudrik Soraga akimpokea mhariri wa FUMBA TIMES Andrea Tapper. Wizara yake iko chini ya Ofisi ya Rais wa Jimbo, ikionyesha umuhimu wake.

Makala Zinazohusiana

Agosti 16, 2022
3 dakika.

Ahhh - maji safi ya kunywa!

Pamoja Greener - Bernadette Kirsch anashiriki mawazo mahiri kwa mtindo wa maisha unaozingatia mazingira Sufuria za udongo ndizo kidokezo cha kusafisha maji kwa nyumba yako. Jinsi ya kutengeneza maji yako safi Zanzibar kwa gharama karibu sifuri, anaelezea mtaalam wetu wa kijani Bernadette Kirsch, mkuu wa kilimo cha kudumu cha Fumba Town. Maji ni suala kwa njia nyingi: uchafuzi wa mazingira, […]
Soma Zaidi >>
Agosti 9, 2022
2 dakika.

Twende nje!

Mitindo ya hivi punde ya fanicha za nje - pia zinazotengenezwa Tanzania Imarisha nafasi yako ya nje - mawazo ya hivi punde ya fanicha na mapambo hapa. Mpenzi mpya anakula al fresco. Kula, kupumzika, kuoga jua: kuunda hisia za ufuo na nchi kwenye mtaro wako, nyuma ya nyumba au bustani yako hakuongezei tu nafasi bali pia […]
Soma Zaidi >>