Novemba 16, 2022
Dakika 3. Soma

Wacha tucheze Raga!

Rudi Nyumbani

Wanawake na michezo wakati mwingine bado huonekana kama mlinganyo usio rahisi, hasa katika nchi za Kiislamu. Lakini hii haifai kuwa hivyo hata kidogo, anasema Fatma El-kindiy ambaye anakuza michezo ya timu isiyo ya kawaida kwa wasichana na wanawake nchini Tanzania na Zanzibar - raga.

Kila wakati tunapokuwa na mechi ya raga, watu wengi zaidi wanajitokeza kutazama. Na inasisimua ni wangapi kati yao basi wanataka kucheza. Watu wanaojituma katika vilabu pia wanasaidia kuhamasisha wanawake zaidi kuangalia mchezo huo jambo ambalo linanipa matumaini kuwa tutakuwa na timu nyingi za raga na pia timu za wanawake katika siku za usoni Tanzania na Zanzibar.

Swali la kwanza ambalo kila mtu analo, bila shaka: Unachezaje raga? Ili kurahisisha, katika mechi hii unakimbia mbele na kucheza nyuma. Lengo ni timu kubeba mpira juu ya mstari wa goli la wapinzani na kuulazimisha chini kufunga. 

Raga ni maarufu sana nchini New Zealand, Afrika Kusini na Wales ambako si mchezo wa kitaifa pekee bali ni sehemu ya utamaduni. Hata hivyo, chama cha raga, kama kinavyoitwa, kwa sasa kinachezwa katika kila bara na kinajivunia zaidi ya wachezaji milioni mbili waliosajiliwa.

Kwa muda mrefu, raga imekuwa ikizingatiwa kama mchezo wa wanaume. Watu hufikiria kama mchezo wa vurugu. Wasichana na wanawake wengi wana mashaka juu yake, lakini kwa maoni yangu hiyo ni kwa sababu hawajaonyeshwa mchezo.

Shauku ilianza

nchini Botswana

Nilijihusisha na mchezo wa raga kwanza nikiwa mchezaji na kisha kama mwakilishi wa mwanamke wa klabu yangu, Klabu ya Soka ya Gaborone ya Raga nchini Botswana. Hapo ndipo nilipata shauku ya mchezo huo. Niliporudi Tanzania nilijiunga na Umoja wa Raga Tanzania, nikitaka kusaidia kuendeleza mchezo huo kwa wanawake katika nchi yangu. 

Kwa sasa, nikiwa na umri wa miaka 36, ninashughulikia uundaji wa timu ya taifa ya kwanza ya wanawake ya Tanzania na ninatanguliza uhamasishaji wa mchezo wa raga katika shule na jamii kwa ujumla. Tulikuwa na Mashindano ya Kila Mwaka ya Raga ya Dar es Salaam. Kwa upande wa Zanzibar raga inachezwa Paje. Timu hizo ni Paje Pirates na Scorpion RFC. Tutaanza kutoa mafunzo kwa vijana wa kike Zanzibar hivi karibuni. Nimefanya ufundishaji wangu wa Level One Fifteens na, hata kama mwanamke, nasaidia katika kufundisha klabu ya Dar es Salam - Dar Cubs, timu ya wanaume wote.

Hakuna wanaoanza kwenye raga!

Taaluma yangu halisi ni mbunifu wa mambo ya ndani, lakini siku zote nimekuwa mpenda michezo. Jambo bora zaidi kuhusu raga ni kwamba hakuna madarasa ya wanaoanza. Katika rugby unaweza kuanza kucheza na kila mtu mwingine na kujifunza njiani. Lakini hiyo ni sehemu ya furaha! Raga ni ya kila mtu, haina jinsia, dini, wala rangi na inachezwa na maumbo na saizi zote. Tunataka kuhakikisha wanawake wanahisi salama, wanaungwa mkono na wanajua kwamba wana nafasi katika mchezo. Mshikamano ni moja wapo ya maadili ya msingi ya mchezo na wachezaji wa raga kila wakati wanaangaliana. Hakuna anayeachwa nyuma.

Tanzania ina safari ndefu kufikia miinuko ya Kenya, Uganda au Burundi. Lakini kuhusika na dhamira iko hapa sasa. Tuna timu nyingi zinazocheza katika mashindano kote nchini na timu nyingi zaidi katika maendeleo. Timu hizo ni pamoja na mchanganyiko wa wageni na raia wanaocheza pamoja, jambo ambalo limeleta utofauti wa utamaduni kwenye mchezo huo. Kuna vilabu vilivyoanzishwa Moshi, Arusha, Dar es Salaam, Zanzibar na Tanga vikiwa na urafiki wa ajabu miongoni mwao. Ninaamini raga inaweza kuwa maarufu kama kandanda katika nchi yangu.

Makala Zinazohusiana

Januari 23, 2024
2 dakika.

CHAKULA CHA JIONI KWA MOJA

Shule mpya ya ukarimu Zanzibar inatoa mafunzo kwa vijana wenyeji kwa ajili ya kazi katika sekta ya utalii. Tuliijaribu. Je, kioo kinasimama upande wa kulia wa sahani, au kushoto? Je, watu mashuhuri wanaweza kujiandikisha katika vyumba vyao badala ya mapokezi? Nafaka ni nini? Tumaini Kiwenge ni mmoja wa walimu watano katika shule mpya […]
Soma Zaidi >>
Januari 8, 2024
Dakika 1.

USANIFU SMART WASHINDA

Zanzibar ni maarufu kwa Mji Mkongwe wa kihistoria. Lakini sasa usanifu wa kisasa wa kisiwa unaanza kupata kutambuliwa kimataifa, pia. Mtindo mweupe wa kisasa wa kuishi wa Fumba Town kulingana na kanuni za kijani umeshinda tuzo ya kifahari huko Dubai hivi karibuni. CPS Africa, ambayo ilianza maendeleo ya kipekee ya visiwa mnamo 2015, ilipokea tuzo ya 'Maendeleo ya Makazi 20+' na […]
Soma Zaidi >>